หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ~"ระวัง.."คำสัมผัสเลือน" และ "คำชิงสัมผัส"นะจ๊ะ..น้องรัก?"~  (อ่าน 8695 ครั้ง)
ระนาดเอก
ranadeak

กำลังใจ: 269

~พลิ้วไหว~ดั่งสายน้ำ~

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:48:30 PM »

~"ระวัง.."คำสัมผัสเลือน" และ "คำชิงสัมผัส"นะจ๊ะ..น้องรัก?"~

๐ นั่งเขียนกลอนอ่อนหวานขับขานรัก
แบบแทบควักหัวใจมาใส่เขียน
หวังอนงค์หลงคำ..พร่ำจนเนียน
เสร็จวนเวียนอ่านซ้ำขำตัวเอง

๐ เขียนถึงเธอหลักร้อยคล้อยพันบท
ระดมพจน์ปรากฎในบทเก่ง
(คำว่า"พจน์" กับ"กฎ" คือ"สัมผัสเลือน"นะครับ)
ร้อยบรรเลงเพลงฝันขั้นครื้นเครง
(คำว่า"เลง" กับ "เพลง" มาก่อนคำว่า"เครง" คือ"ชิงสัมผัส"นะครับ)
อย่างไม่เกรงคนอ่านนั้นเป็นครู

๐ เฝ้าจีบสาวอาจารย์งานอักษร
เห็นพธูชอบกลอนอ้อนจนอยู่
(คำว่า"พธู" มาก่อนคำว่า"อยู่" คือ"ชิงสัมผัส"นะครับ)
ไม่รู้ตัวมัวสานกานท์พร่างพรู
(คำว่า"รู้"มาก่อนคำว่า"พรู"คือ"ชิงสัมผัส"นะครับ)
จนโฉมตรูเห็นไส้ในงานเรา

๐ ใส่อารมณ์ลืมใส่ใจภาษา
ลืมคุณค่าฉันทลักษณ์หลักจึงเศร้า
กฎข้อห้ามละเลยเหวยใจเบา
คิดว่า เขาและเราเล่าชอบกัน
(คำว่า"เขา" กับ "เรา" คือ"สัมผัสเลือน"นะครับ)

๐ ชิงสัมผัสใส่เกลื่อนเหมือนงานเด็ก
ชินเขียนมาแต่เล็กเด็กยังขัน
สัมผัสเลือนโลเลเร่ใส่ยัน
เธอรู้ทันลดขั้นผลงานกลอน
(คำว่า"ทัน" กับ "ขั้น" คือ"สัมผัสเลือน"นะครับ)

๐ นั่งสร้างฝันสรรคำน้ำตาลอ้อย
สาวอ่านพลอยอึดอัดวัตรอักษร
เจอะหนุ่มใหม่ใส่เสน่ห์เก๋สุนทร
ใจอาจอ่อนหากป้อน..กลอนถูกใจ..
(คำว่า"อ่อน" กับ "ป้อน" คือ"สัมผัสเลือน"นะครับ)

ระนาดเอก

121

..ปล.จำง่ายๆนะครับว่า..
๑.คำ"สัมผัสเลือน"นั้นหมายถึง ตามฉันทลักษณ์นั้น ครูบาอาจารย์ ท่านให้รับสัมผัสบังคับไว้แค่เพียง"ตำแหน่งเดียว"..
..แต่ผู้แต่ง ไปเพิ่มคำรับสัมผัสมากว่า ๑ ตำแหน่ง(ผมอยากให้เรียกว่า"โลเล"ก็ได้) ส่งผลให้กลอนในวรรคนั้นจะไม่กระชับ..
..และ..คำสัมผัสเลือน จะเกิดขึ้นในวรรค ๒ - ๔ ของบทเท่านั้นนะครับ..

๒.คำ"ชิงสัมผัส"นั้นหมายถึง คำหรือสระที่เป็นรูปเดียวกัน ที่เรานำมาใช้ ก่อนที่จะถึงเสียงที่รับสัมผัสจริงน่ะครับ..
..การใช้คำเหล่านี้..จึงควรหลีกเลี่ยง..เพราะถือว่าเป็นข้อห้าม ข้อหนึ่งของทางกลอนแปดครับ..
.
..จากใจจริง..
..พี่ระนาดเอกครับ..

50
imza
ภ-ภาพวาด
มิตรภาพตราบนิรันดร์

กำลังใจ: 234

คนไม่เปลี่ยนใจแต่ใจคนก็เปลี่ยนคน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:24:11 PM »
สวัสดีค่ะ

5555555555555555

ภาพเก่งกว่าพี่แดงอีก  ผิดมาก..ทั้ง 2 อย่างเลย.. 
ทั้ง  "คำสัมผัสเลือน" และ "คำชิงสัมผัส"55(ขำไว้ก่อน คุณครูระนาดเอกได้สงสารไม่ตี)

ไว้หายดีจะ"พยายาม"ปรับเปลี่ยนนะคะ  แต่ไม่รับปากว่าภาพจะทำได้

ขอบคุณค่ะ

ภาพวาด
ระนาดเอก
ranadeak

กำลังใจ: 269

~พลิ้วไหว~ดั่งสายน้ำ~

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:26:15 PM »

..อุ๊ย..ผมไม่เคยเป็นครูนะครับ(นอกจากอดีตตอนออกค่ายอาสาพัฒนา)..
..คือ..ผมเคยผิดมาก่อน..พอมีผู้ใหญ่แนะนำในเรื่องข้อห้าม ก็เลยจำไว้..
..แล้วก็เลยนำมาเผยแพร่..สำหรับทุกท่านที่รักในการเขียนกลอนแปดน่ะครับ..

52
imza
share

กำลังใจ: 16228

ระบบปฏิบัติการ:
Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
เบราเซอร์:
MS Internet Explorer 10.0 MS Internet Explorer 10.0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:30:57 PM »
....ทำอย่างไร ให้เด็กรัก ประวัติศาสตร์
ใจองอาจ อ่านค้น เป็นนิสัย
ไม่เชื่อง่าย งมแค่ ข้อมูลไทย
รักเปิดใจ สืบถ้วน ทั่วโลกา

....ประวัติศาสตร์ เพื่อนบ้าน อ่านพิเคราะห์
อุเบกขา มั่นเหมาะ เมื่อกังขา
ตรวจสอบทาน เทียบเคียง ชาตินานา
โปรตุเกส ฮอลันดา ไม่ละเลย

ผิดพลาดประการใด
ตอบมา อย่าได้ชักช้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 03:32:28 PM โดย share » บันทึกการเข้า
share

Windows XP Windows XP
เบราเซอร์:
Chrome 43.0.2357.130 Chrome 43.0.2357.130

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 09:14:33 PM »
555 เจอโจทย์เก่า

ยังไม่มีใครตอบเลยครับ

ตอบหน่อย ๆ เลยปีแล้วครับ
share

เบราเซอร์:
Chrome 43.0.2357.132 Chrome 43.0.2357.132

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 09:02:33 PM »
....ทำอย่างไร ให้รัก ประวัติศาสตร์

....ประวัติศาสตร์ เพื่อนบ้าน อ่านพิเคราะห์
ครองสติ ตรองเหมาะ อุเบกขา
ตรวจสอบทาน เทียบเคียง ชาตินานา
โปรตุเกส ฮอลันดา ไป่ละเลย
วันปีย์

กำลังใจ: 7339

เบราเซอร์:
Chrome 43.0.2357.132 Chrome 43.0.2357.132

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 12:35:41 PM »
     ที่เขียนมานี่ก็ไม่ได้จะคัดง้างอะไหรอกครับ  สำหรับคำเตือนก็เป็นสิ่งดี  แต่ที่ยังสะกิดใจอยู่เสมอก็ตรงคำอ้างนี่แหละครับ ว่า "ผู้ใหญ่"  เตือนมา  คำว่า "ผู้ใหญ่" นี่จำกัดความหน่อยก็ดีครับ  ว่าเป็นผู้ใด  ท่านใด  มีชื่อเสียงว่าอะไร  ไม่ใช่อ้างขึ้นมาลอยๆ  ซึ่งผมมองดูบางครั้งกฏเกณฑ์ต่างๆที่ตั้งขึ้นมา จะโดยกฏกู (ขอประทานโทษที่อาจใช้คำไม่สุภาพ)  หรือกฏของใครก็ตาม  มักจะอ้าง ผู้ใหญ่  ครูบาอาจารย์  ทั้งนั้น  แต่ไม่เคยบอกชื่อเลยว่าเป็นใคร  สมมติว่าผมอาจจะตั้งกฏบ้าๆบอๆ ขึ้นมาเองบ้าง  แล้วอ้างว่าเป็นของผู้ใหญ่  ใครจะไปรู้ล่ะครับว่าจริงหรือเปล่า  ซึ่งจะว่าไปกฏเกณฑ์บางตัวก็ดูดี  แต่บางตัวก็ขอประทานโทษอีกครั้งครับ  ห่วย สิ้นดี  ไม่รู้ตั้งขึ้นมาได้ไง  คนรุ่นหลังก็ตามๆกันมา  โดยไม่พยายามที่จะสืบเสาะว่าความเป็นมาของกฏเกณฑ์มันมีที่มาที่ไปอย่างไร  ใคร  ชื่ออะไร เป็นคนตั้ง  ส่วนใหญ่มักจะอ้างฉันทลักษณ์เป็นรูปแบบ  ว่าผิดฉันทลักษณ์โน่นนี่  จะว่าไปกลอน  หมายถึงกลอนแปดนะครับ ตามความเห็นส่วนตัวของผม  พื้นฐานน่าจะมาจากเสียงดนตรีตามบันไดเสียงของตัวโน๊ตมากกว่า (ซึ่งจะสังเกตได้จากการอ่าน  "สูง ๒ ต่ำ ๒ "  ไม่ทราบว่ายังจำกันได้หรือเปล่า) หมายถึงการไล่เสียงของตัวโน๊ตไปตามลำดับตัวอักษร  ถ้าผิดโน๊ต  เสียงสัมผัสก็จะผิดไป  อย่างตัวอย่าง  ท้ายวรรคของคำสุดท้ายของบาทที่สองห้ามใช้เสียงตรี (บางสำนักก็ไม่ห้าม)  ก็ไม่รู้เอากฏเกณฑ์อะไรมาตั้ง  เพราะถ้าเทียบเสียงจากตัวโน๊ตมันไม่เพี้ยนเลยนะครับ  ใครที่เป็นโน๊ตดนตรีสากลจะรู้ดี  ก็อ้างกันไปว่า ผุู้ใหญ่  (อีกนั่นแหละห้ามใช้  ก็ไม่รู้ว่าใครเหมือนกัน)  อย่าลืมว่ากลอนทุกบทที่คนเขียนขึ้นมา  จะกลั่นออกมาจากสมองคนทั้งนั้นไม่ได้ลอกเลียนแบบใคร  ความสละสลวยจะมีมากมีน้อย  ก็อยู่ที่ความสามารถของบุคคลผู้นั้น  ก็น่าจะปล่อยให้เขาแสดงออกมา  ไม่สมควรจะไปติดเบรกด้วยกฏอะไรของใครก็ไม่รู้  แต่ถ้าจะเป็นงานประกวด ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง จะไม่ขอกล่าวถึง  ถ้าลดกฏเกณฑ์หยุมหยิม ที่ว่านี้มาได้  วงการกลอน ก็น่าจะขยายกว้างขึ้นไปอีกนะครับเด็กรุ่นใหม่ๆก็จะแวะเวียนเข้ามา  ไม่ใช่อยู่แต่ในแวดวงของ พวก สว.ที่เริ่มจะหงำเหงือกแล้วทั้งนั้นเป็นส่วนใหญ่  เด็กรุ่นใหม่น้อยมากครับ  ตามโรงเรียน ถ้าไม่ใช่วิชาบังคับ รับรองไม่มีเด็กเรียนหรอกครับ  ยกเว้นพวกที่มีใจรักจริงๆเท่านั้น  แต่ก็เป็นส่วนน้อยถ้าเทียบเปอร์เซนต์   ข้อเขียนของผมที่เขียนออกมานี่  ก็ไม่ได้คิดจะเปลี่ยน  หรือ แปลงกฏอะไรเหล่านี้หรอกครับ  สิ่งไหนถ้าดูดีผมก็เอาด้วย  แต่ถ้าดูแล้วไม่ไหว ก็ไม่เอา  สุนทรภู่  บรมครูกวี ก็ไม่เคยเห็นว่าท่านจะมาตั้งกฏเกณฑ์อะไรบังคับไว้เลย  ล้นเกล้า ร. ๒  ก็ไม่เคยมีกฏเกณฑ์อะไรให้เห็น  ลองเอางานเขียนของบุคคลสำคัญในวงการกวีสมัยโบราณมาอ่านดูซิครับ  จะพบว่าผิดฉันทลักษณ์ตามกฏเกณฑ์ใหม่ๆที่ตั้งขึ้นมาบ้างไหม  ถ้าผิดก็แสดงว่าคนตั้งกฏ  เก่งกว่าบรมครูกวีในอดีตใช่ไหมครับ  ไม่ว่าจะเป็น  สัมผัสซ้ำซ้อน  สัมผัสเลือน  มีครบหมดแหละครับ  แต่ถามว่าคนที่ตั้งตัวเป็นครู เป็นอาจารย์ที่ตั้งกฏเกณฑ์ขึ้นมา  ขอโทษครับมีปัญญาเขียนได้แบบท่านบรมครูเหล่านี้ไหม  ก็เป็นความเห็นส่วนตัว  ที่อยู่ในใจมานาน  รับได้ทั้งนั้นครับ   ทั้งก้อนอิฐ และดอกไม้    ขอบพระคุณ  บ้านกลอน  ที่ให้พื้นที่ตรงนี้ได้ระบายความรู้สึกออกมาบ้าง  ครับผม

วันปีย์
share

เบราเซอร์:

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 01:47:35 PM »
555 เชิญ ๆ ครับ
แหมไม่ทำตัวใหญ่ ๆ คนแก่กว่าอ่านจบ ปวดตาเลยครับ

ครับ ผมก็คล้าย ๆ กัน
ไม่เคร่งกฎ โดยไม่ใช้สติปัญญตริตรอง
แต่ถ้าไม่จำเป็น ก็พยายามทำ ๆ ไป
เพื่อไม่ให้ผู้ยังเรียนอยู่ สับสน เดี๋ยวมีปัญหากับผู้สอน ฮา

...ร้อยกรอง เฉกเช่น ดนตรี
เริ่มที่ จังหวะเหมาะ เสนาะเสียง
ให้อารมณ์ ขมโศกสุข เพียบเครื่องเคียง
ร่ำร้อยเรียง เพียงสบายสบาย คลายเหงากัน

...เพิ่มเกณฑ์กฎ ข้อกำหนด ฝึกสามารถ
ชาญฉลาด เฉลียวมี ดีสร้างสรรค์
คำเหมาะสม แข่งข่ม คมประชัน
ประเด็นสำคัญ แบบฉบับ ลับฝีมือ

...แต่สิ่งสรรพ์ แวมวับ ไป่แน่นอน
รุ่งแล้วรอน ปราชญ์เตือนสอน อย่ายึดถือ
หมั่นตรองตรึก ปรึกษา เหมาะดีฤๅ
ปรับแต่ง แปงเปลี่ยนคือ วัฒนา

มีเพื่อนเรียน ป.เอก ตปท. สองสามคน ต้องย้ายที่เรียน 555
ขัดแย้งเขาไปหมด อ้างที่อื่นไม่เห็นเป็นแบบนี้
เพื่อน ๆ ต้องเตือนว่า กติกาบางอย่างก็ต้องทำตาม
เป็นคนเลือกเองนะว่า จะไปอยู่ในกติกาเขา เขาไม่ได้ขอเลย ฮา
คนหมู่มาก ละเว้นไป ๆ มา ๆ ก็เละ

ขออนุญาตยกมาอ้างครับ
(ใส่ที่มา อ้างอิง เขียนขอ ยังถูกต่อว่า
"ยังไม่ได้อนุญาตเลย เอาไปอ้างได้ไง")

ฉันท์ห่อโคลง ของ Linlin Saruda
http://www.baanklon.com/index.php?topic=5287
ความคิดดีมาก ๆ ครับ นำเสนอสิ่งแปลกใหม่ที่สร้างสรรค์

กาพย์กลอนฉบัง ๑๖
ขอขอบคุณ คุณ Orion264(มือขวา) เป็นอย่างยิ่งที่ให้แนวคิดพิสดารนี้
http://www.klonthaiclub.com/

คิดนอกกรอบ คุณบ้านริมโขง
http://www.baanklon.com/index.php?topic=5456.msg17794#msg17794

รักคือธรรม (ร้อยกรองเข้าลิลิต)
http://www.baanklon.com/index.php?topic=7146.msg22308#msg22308

ขอบคุณทุกท่านยิ่งครับ

บ้านริมโขง

กำลังใจ: 34745

Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
เบราเซอร์:
Firefox 39.0 Firefox 39.0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 02:08:11 PM »

ที่นี่ผมเริ่มเรียนรู้มาตั้งแต่หัดเขียนกลอน
ปัจจุบัน ผมเป็นคนที่เข้าไปเยี่ยมเขาลำดับที่ 4041538

http://www.st.ac.th/bhatips/tip_gabpglon.html

และนี่คือแบบอย่างการเรียนรู้ที่เป็นระบบ ที่มีผู้มาร่ำเรียนไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น

http://www.st.ac.th/bhatips/glon.htm

ยังไม่มีใครตั้งคำถามว่า กฎเกณฑ์ที่มีมานั้นใครเป็นผู้กำหนด
ซึ่งผมก็อยากรู้เหมือนกัน

สรุปได้แต่เพียงว่าเป็นฉันทลักษณ์ที่มีผู้คนยอมรับมากที่สุด และไม่ได้บังคับให้ใครต้องทำตามอย่างที่เขากำหนดมา
ถ้าหากมีหลักการที่ดีกว่านี้ และถูกเป็นที่ยอมรับกันได้อย่างกว้างขวาง...
ซึ่งทั้งคุณและผมสามารถกำหนดขึ้นมาเองได้

บ้านริมโขง

คอนพูธน
เกี่ยวดาวมาเรียงดวง

กำลังใจ: 4077

ร้อยคำพวงบรรเลงเพลง

เบราเซอร์:

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 04:30:55 PM »
ฝากแปะบ้าง..เนาะ
ก่อนอื่นต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้  มีประโยชน์และความรู้มากมาย
มันคือการแบ่งปันสิ่งดีๆ ซึ่งมันอยู่ที่เราจะรับ  หรือไม่รับ
เราชอบเราก็รับ  เราไม่ชอบก็ไม่จำเป็น  ไม่มีใครจะมาบังคับเราได้
เพราะงานเขียนก็คือศิลปะ..และศิลปะก็ไม่มีถูก หรือ ผิด
ผู้อ่านจะรู้เอง  ว่ามันเสนาะหูหรือไม่

ผมจะขอยกตัวอย่าง 2 บทที่คุณแชร์ ให้หาว่าผิดตรงไหน ซึ่งความจริงไม่
ทราบได้ว่าผิดตรงไหน เพราะมันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคน และ
เป็น คห.ส่วนตัวของผมล้วนๆ ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้
............................................
...ทำอย่างไร ให้เด็กรัก ประวัติศาสตร์

อุเบกขา มั่นเหมาะ เมื่อกังขา
โปรตุเกส ฮอลันดา ไม่ละเลย
..............................................
บทแรก ไร ให้ วรรคหนึ่ง และ ใจ วรรคสอง ชิงสัมผัสคำว่า สัย วรรคสอง
วรรคสาม ไม่ ชิงสัมผัส ไทย ซึ่งคิดว่าทั้งหมดคุณแชร์ก็รู้ แต่อยากจะเล่น

บทสอง วรรคสอง อุเบกขา ชิงสัมผัส กังขา ซึ่งมันคนละขา  ถ้าตามฉันทลักษณ์
ไม่ควรเล่น แต่ส่วนตัวผมชอบ เพราะชิงสัมผัส และเป็นคำซ้ำ ซึ่งคนเล่น
ต้องรู้  และตั้งใจเล่น อย่างเช่นวรรคนี้ ถ้าเป็นผม..ไม่แก้

ฝากไว้ครับ สัมผัสเลือน สัมผัสซ้ำ สัมผัสเกิน สัมผัสแย่ง (ชิงสัมผัส) สัมผัสเผลอ
ทำความเข้าใจ  ลองเขียน ลองอ่านดู อันไหนดีก็หยิบเอา อันไหนไม่ดีก็ผ่านไป
หรือจะเอาตามอัธยาศัย  อันไหนระรื่นหู คนอ่านตัดสินเองครับ

เคารพทุกความคิด
นายคอน
imza
๏ ขอบคุณทุกภาพครั้น  จากเนตหยิบมานั้น  พร่างนี้พลอยสนาน  เพียงนา ๚ะ๛
คอนพูธน
เกี่ยวดาวมาเรียงดวง

กำลังใจ: 4077

ร้อยคำพวงบรรเลงเพลง

เบราเซอร์:

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 04:54:07 PM »
เขลา
“นึ ก ไ ม่ อ อ ก บ อ ก ไ ม่ ถู ก” ดูเถิด
ดวงใจเตลิดคงล่องท่องเวหา
แต่หมดสิทธิ์จูบสรวงดวงดารา
เมื่อปัญญาอับเยี่ยง..เ ข ล า ร ะ เ รี ย ง บั ง

“จินตนาการ” ถูกกั้นพลอยฝันหมาง
พลางฟ้อนมองลองสั่งกบาลไม่สั่ง
คงมืดบอดมาเบ่งนักเลงดัง
บ อ ก ใ ห้ ตั้ ง อ ยู่ แ ต่..เ พี ย ง แ ค่ ฉะ นี้

๏ หันซ้ายผิดขวาผิด เ มื่ อ คิ ด แ ป ล ก
แตกกอปนลามปามไปตามประสี
เราว่าดีเขาด่าว่าอวดดี
ทำนอกที่นอกทาง..ก ฎ ว า ง ป ร ะ ไ พ ร
จึ ง ห ยุ ด คิ ด ปิดคอกเลิกออกขาน
เหล่าเหงาพาลยิงพรุนสาดกระสุนใส่
พายเรือเวียนอ่างวน โอ้ !!จนใจ
มองฟ้าไหลเมฆล่อง..อยากตระกองนัก

๏ ห ยิ บ พ จ น์ ริ น จินต์สานจัดเรียง ส า น
ทุกความสานวาดส่งทอประจงถัก
ค่อยค่อยจรดรอยจูบลูบเพียงลักษณ์
ยอมแม้นสิ้นหมดศักดิ์..หากประหนึ่งทราม

๏ ความรู้ท่วมหัวแท้แต่ปิดกั้น
ฝันจึงกลายหายเหลือหยาบระเรื่อหยาม
“จินตนาการ” ถูกกฎกำหนดความ
เหมือนเขลารัดมัดล่าม..ประมาณนั้นแล ๚ะ๛
                          คอนพูธน®
imza
๏ ขอบคุณทุกภาพครั้น  จากเนตหยิบมานั้น  พร่างนี้พลอยสนาน  เพียงนา ๚ะ๛
บ้านริมโขง

กำลังใจ: 34745

เบราเซอร์:

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 07:37:41 PM »

รู้หลักค่อยยักย้าย
.
จากแหล่งใดใครเรียนเขียนตามแหล่ง
จะตบแต่งแบ่งบ้างวางเป็นแผล
ก็ล้วนตนคนตอบที่ชอบแปล
ตามกระแสแค่ครั้งแล้วนั่งงง
.
ไม่อาจวางสร้างแบบมาแนบอ้าง
ไหนหนทางของตนคนประสงค์
ไม่อาจเอาเป็นหลักปักจำนง
เพราะว่าส่งหลงตนคนเลิศเลอ
.
อาจจะอ้างอย่างครูผู้รู้ลึก
อาจจะนึกเข้าข้างอ้างว่าเผลอ
อาจอยากลองสนองตนหมายปรนเปรอ
อาจแก้เก้อเจอตอไม่ต่อตาม
.
เมื่อมีหลักปักมั่นฉันทลักษณ์
วางเป็นหลักรักษ์ศิลป์แผ่นดินสยาม
ควรเชิดชูสู่ผลบนนิยาม
ไม่ควรลามเลยล้นจนเลอะเลือน
.
มีผู้เยาว์เฝ้าเรียนตามเขียนอ่าน
มีกระดานขานจับและขับเคลื่อน
มีแบบบทกฎกานท์มาสานเตือน
มีบิดเบือนทำไมให้วุ่นวาย
.
แล้วผู้รู้ดูดีวันนี้เปลี่ยน
เฝ้าวนเวียนเขียนส่งประสงค์หมาย
เอาตามอยากมากเกิดว่าเลิศลาย
แล้วบั้นปลายละลายกฎ..อดสูจริง
.............
สื่ออะไรใสดีเพราะมีกฎ
เป็นแบบบทปลดข้องของทุกสิ่ง
ไม่ต้องอ้างกฎกูสู้ประวิง
ให้รู้จริงติงเติมเสริมถูกแนว
.

บ้านริมโขง

ข้าวตู

กำลังใจ: 6917

เบราเซอร์:

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 11:50:19 PM »

สัญญาใจ

เห็นหลัดๆพลัดพราก..ฝ่าฝากหนาม
กี่ทุกข์กี่ช้ำเฝ้าถามหา
ขอให้เธอเชื่อมั่นในเวลา
ฉันนั้นมุ่งมาเพื่อหาเธอ

แอ่วเหนือผ่านกลางล่องทางใต้
ใส่ใจผูกพันสม่ำเสมอ
ในห้วงช่วงฝันรำพันเพ้อ
นี่วันนัด..นั่นเบอร์..นู่นเวลา

ส่วาง มืด...นั่งจ้อยเฝ้าคอยรับ
เสียงโทรศัพท์  สู่โสต  สดับหา
ได้ยินเสียง ยิ้มพลัน..นั่นเธอมา
มือจับมือ ตาสบตา ฤทัยเร่งเร้า

บางอาทิตย์พบ จันทร์เห็น อังคารเจอ
พุธฝัน พฤหัสละเมอ เลยศุกร์,เสาร์
น้อยเวลามิตรภาพฤๅว่างเปล่า
เนิ่นนานเนาฟันฝ่าคือ...สัญญาใจ

ข้าวตู
share

เบราเซอร์:

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 10:05:32 AM »
....อย่าหยุดเพียงร้อยเล่น......ภาษา
พลิ้วพลิกรูปลักษณา............ยากล้น

เติมแต่งเพิ่มปัญญา.............ควรเหมาะ
เชิญร่วมรุกก้าวพ้น..............ร่ายซ้ำแนวเดิม...เดิมนา

....เติมแต่งแต่รักเศร้า..........เหงาตรม
เย้าหยอกหลอกหลงลม.........เล่ห์ลิ้น
ฤๅเรื่อยเรื่อยแวะเวียนชม........ธรรมชาติ
เลือดพล่านแทบฆ่าสิ้น.........แบ่งข้างการเมือง
ข้าวตู

กำลังใจ: 6917

เบราเซอร์:

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 11:43:36 AM »

นิทานพื้นบ้าน

กาลครั้งหนึ่งซึ่งนานอยู่บ้านฟาก
ไม่ลำบากร้อนรนพอทนได้
เสื่อสานเองรองก่อนนอนลงไป
ยามหลับใหลฝันดีทุกวี่วัน

กาลต่อมาป่ามากชักอยากได้
ตัดต้นไม้แปรกลมให้คมสัน
เป็นกระดานโสภาสารพัน
กินข้าวกันเสร็จสรรพขยับเอนลง

กาลบัดนี้มีหลากให้มากเลือก
ดิ้นกระเสือกกระสนตามตนประสงค์
กระเบื้อง,หิน,ดินบ้างลางจำนง
เตียงบรรจงผ้าปูคลี่  กรนที่พื้น....(บ้าน)

ข้าวตู

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์